Desi jugad या शेतकऱ्यासमोर मोठे ऑटोमोबाईल इंजिनीअर नापास होणार, दोन लाखात बनवलेले ट्रॅक्टर

Desi jugad ट्रॅक्टर बनवण्यासाठी दोन लाखांचा खर्च आला आणि त्याला एक वर्षi लागले. पैशाच्या कमतरतेमुळे बराच वेळ गेला. त्याच्याकडे पैसे असते तर ते लवकर तयार करून बाजारात आणले असते.

अंकित कुमार सिंग/सिवान : असं म्हणतात की गरज ही शोधाची जननी आहे. ही म्हण सिवानच्या फुलवारिया गावातील एका शेतकऱ्याने पुन्हा एकदा सिद्ध केली आहे. त्यांच्याकडे शेती करण्यासाठी मशीन नसल्याने त्यांनी जुगाड तंत्राने इंजिन वापरून अनोखा ट्रॅक्टर बनवला. या शेतकऱ्याची संपूर्ण परिसरात चर्चा तर आहेच, पण त्याला हे यंत्र बनवण्याच्या ऑर्डर्सही मिळत आहेत. हा शेतकरी दुसरा कोणी नसून विनोद कुमार पटेल आहे.

 

अधिक माहिती जाणून घेण्यासाठी येथे क्लिक करा.

 

Desi jugad पंपिंग सेट मशीनच्या इंजिनपासून बनवलेले ट्रॅक्टर

Desi jugad जिल्हा मुख्यालयापासून सुमारे 25 किलोमीटर अंतरावर असलेल्या फुलवारिया गावातील 50 वर्षीय शेतकरी विनोद कुमार पटेल यांनी गावात ‘जुगाड तंत्र’च्या सहाय्याने पंपिंग सेट मशीनचे इंजिन वापरून शेत नांगरण्याचा मार्ग शोधलाच. स्वतःच, परंतु त्याचा वापर करून तो कापणी देखील करू शकतो उत्पादन देखील करू शकत

त्यांनी बांधलेला ट्रॅक्टर 350 HP पंपिंग सेट मशीन इंजिन आहे. जी घरात रद्दीत पडून होती. अचानक त्याच्या मनात विचार आला आणि त्याने ट्रॅक्टर काढला. तेव्हापासून तो खूप चर्चेत आहे.

विनोद कुमार पटेल सांगतात की ट्रॅक्टर पूर्णपणे लोखंडाचा बनलेला आहे. फ्लायव्हीलपासून दूरपर्यंत (हर) आणि गिअरपासून बॉक्सपर्यंत सर्व काही लोखंडापासून बनलेले आहे . फक्त एक पुढचे चाक लोखंडाचे नाही. शेतकरी विनोद पटेल यांनी स्वत:च्या हाताने वेल्डिंग करून ट्रॅक्टरचा एक्स्ट्रॅक्टर बनवला आणि नंतर पंपिंग सेट मशीनचे इंजिन लावून ते तयार केले. उत्पादित ट्रॅक्टर 1 लीटरमध्ये 10 काठे शेत नांगरतो. याची चाचणीही घेतली आहे. जुगाड ट्रॅक्टर सर्व काम करू शकतो जे सामान्य ट्रॅक्टरने केले जाते.

Desi jugad कोटींचे पैशाच्या कमतरतेमुळे बराच वेळ गेला. त्याच्याकडे पैसे असते तर ते लवकर तयार करून बाजारात आणले असते. मात्र, पैशाअभावी ते तयार करण्यास वेळ लागला. हा ट्रॅक्टर पाहून अनेक शेतकऱ्यांनी ट्रॅक्टर बनवण्याचे आदेश दिल्याचे त्यांनी सांगितले. आतापर्यंत 25 ऑर्डर त्याच्याकडे आल्या आहेत. मात्र, पैशांची कमतरता आणि जागेअभावी काम सुरू झालेले नाही. मिळालेल्या ऑर्डरनु

Leave a Comment