Pm Vishwakarma Yojana : पी एम विश्वकर्मा योजना 2023 ऑनलाईन अर्ज सुरु

By Krushna Pawar

Published on:

Pm Vishwakarma Yojana: भारताचे केंद्र सरकार विविध समुदायांसाठी वेगवेगळ्या योजना राबवते. यामध्ये वांशिक अल्पसंख्याक, आर्थिकदृष्ट्या वंचित गट इत्यादी विविध वर्गांचा समावेश होतो. भारताने यंदाच्या अर्थसंकल्पात अशा सोसायट्यांसाठी नवीन योजना जाहीर केली. पीएम विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना किंवा विश्वकर्मा श्रम सन्मान योजना असे या योजनेचे नाव आहे.

 

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी भारताचा अर्थसंकल्प सादर करताना अनेक महत्त्वाच्या घोषणा केल्या. इतर गोष्टींबरोबरच, सरकारने विश्वकर्मा समाजासाठी कल्याणकारी योजना सुरू करण्याची महत्त्वपूर्ण घोषणा केली. विश्वकर्मा समाजासाठीच्या या कल्याणकारी योजनेला सरकारने पीएम विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना असे नाव दिले आहे. विश्वकर्मा समाज अंतर्गत सुमारे 140 जातींचा या योजनेत समावेश करण्यात आला असून या जातींना या योजनेचा लाभ मिळणार आहे.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी 15 ऑगस्ट 2023 रोजी 77 व्या स्वातंत्र्य दिनानिमित्त लाल किल्ल्यावरून देशाला संबोधित करताना कारागिरांसाठी विश्वकर्मा योजनेची घोषणा केली. देशभरातील कारागीर आणि कारागिरांच्या कौशल्य क्षमता वाढवणे हा या कार्यक्रमाचा उद्देश आहे. या योजनेत सरकार सुरुवातीला 13,000 कोटी ते 15,000 कोटी रुपयांची गुंतवणूक करणार आहे. यामध्ये कौशल्य प्रशिक्षण, तांत्रिक आणि आर्थिक सहाय्य इ.

महाराष्ट्र विश्वकर्मा योजना Pm Vishwakarma Yojana

पीएम विश्वकर्मा श्रम सन्मान योजना महाराष्ट्राबरोबरच देशातील इतर राज्यांनाही लागू होईल; महाराष्ट्राप्रमाणेच आपल्याला सुतार, खलाशी, लोहार, सोनार, कुंभार, शिंपी, धुलाई इत्यादी कारागिरांचा मोठ्या प्रमाणावर विश्वकर्मा समुदाय सापडतो. आम्ही विश्वकर्मा योजनेची माहिती मराठीत देतो कारण ही योजना महाराष्ट्रातील कामगारांसाठी उपलब्ध आहे.

 

प्रधानमंत्री विश्वकर्मा योजनेचा लाभ कोणाला मिळणार? (Pm Vishwakarma Yojana Benefit)

सुतार, नाविक, लोहार, कुलुपांचे कारागीर, सोनार, कुंभार, लोहार, मूर्तिकार, मोची, टेलर, धोबी, मच्छीमार, हातोडा इत्यादी कीट बनविणारे कारागीर, चटई, झाडू बनविणारे कारागीर, लहान मुलांची खेळणी बनविणारे कारागीर, वारीक म्हणजेच सलूनमध्ये काम करणारे कारागीर ई.

 

कौशल्य विकास अभ्यासक्रम

पंतप्रधान विश्वकर्मा योजना कामगारांमधील कौशल्य विकासावर भर देणार आहे. त्याचप्रमाणे कामगारांना आधुनिक उपकरणे व डिझाईनची माहिती देण्यात येणार असून पारंपारिक कामगारांना आधुनिक यंत्रसामग्री व उपकरणे खरेदी करण्यासाठी अर्थसहाय्य देण्यात येणार आहे. विश्वकर्मा योजनेद्वारे, कामगार सहसा दोन प्रकारचे कौशल्य विकास अभ्यासक्रम घेतात. मूलभूत आणि प्रगत अभ्यासक्रम घेणार्‍या कामगारांना 500 युआनचा दैनिक स्टायपेंड देखील मिळेल.

 

Pm Vishwakarma Yojana Documents

  1. आधार कार्ड
  2. पॅन कार्ड
  3. फोन नंबर
  4. ई – मेल आयडी
  5. पासपोर्ट आकाराचा फोटो
  6. जात प्रमाणपत्र
  7. बँक बुक

Pm Vishwakarma Yojana कधी सुरु होणार

mhshetkari.com

mhshetkari.com

Menu

 

Pm Vishwakarma Yojana

Pm Vishwakarma Yojana : पी एम विश्वकर्मा योजना 2023 ऑनलाईन अर्ज सुरु

October 29, 2023 by MhShetkari

WhatsApp Group

Join Now

Telegram Group

Join Now

Pm Vishwakarma Yojana: भारताचे केंद्र सरकार विविध समुदायांसाठी वेगवेगळ्या योजना राबवते. यामध्ये वांशिक अल्पसंख्याक, आर्थिकदृष्ट्या वंचित गट इत्यादी विविध वर्गांचा समावेश होतो. भारताने यंदाच्या अर्थसंकल्पात अशा सोसायट्यांसाठी नवीन योजना जाहीर केली. पीएम विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना किंवा विश्वकर्मा श्रम सन्मान योजना असे या योजनेचे नाव आहे.

 

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी भारताचा अर्थसंकल्प सादर करताना अनेक महत्त्वाच्या घोषणा केल्या. इतर गोष्टींबरोबरच, सरकारने विश्वकर्मा समाजासाठी कल्याणकारी योजना सुरू करण्याची महत्त्वपूर्ण घोषणा केली. विश्वकर्मा समाजासाठीच्या या कल्याणकारी योजनेला सरकारने पीएम विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना असे नाव दिले आहे. विश्वकर्मा समाज अंतर्गत सुमारे 140 जातींचा या योजनेत समावेश करण्यात आला असून या जातींना या योजनेचा लाभ मिळणार आहे.

 

 

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी 15 ऑगस्ट 2023 रोजी 77 व्या स्वातंत्र्य दिनानिमित्त लाल किल्ल्यावरून देशाला संबोधित करताना कारागिरांसाठी विश्वकर्मा योजनेची घोषणा केली. देशभरातील कारागीर आणि कारागिरांच्या कौशल्य क्षमता वाढवणे हा या कार्यक्रमाचा उद्देश आहे. या योजनेत सरकार सुरुवातीला 13,000 कोटी ते 15,000 कोटी रुपयांची गुंतवणूक करणार आहे. यामध्ये कौशल्य प्रशिक्षण, तांत्रिक आणि आर्थिक सहाय्य इ.

 

WhatsApp Group

Join Now

Telegram Group

Join Now

Table of Contents

महाराष्ट्र विश्वकर्मा योजना Pm Vishwakarma Yojana

प्रधानमंत्री विश्वकर्मा योजनेचा लाभ कोणाला मिळणार? (Pm Vishwakarma Yojana Benefit)

कौशल्य विकास अभ्यासक्रम

Pm Vishwakarma Yojana Documents

Pm Vishwakarma Yojana कधी सुरु होणार

Pm Vishwakarma Yojana कधी सुरु झाली ?

पंतप्रधान विश्वकर्मा योजनेची शेवटची तारीख

किती आर्थिक मदत मिळणार?

विश्वकर्मा योजना वेबसाइट (Pm Vishwakarma Yojana Website)

अर्ज कसा करायचा? (Pm Vishwakarma Yojana Online Apply)

पीएम विश्वकर्मा योजना ऑनलाइन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा

महाराष्ट्र विश्वकर्मा योजना Pm Vishwakarma Yojana

पीएम विश्वकर्मा श्रम सन्मान योजना महाराष्ट्राबरोबरच देशातील इतर राज्यांनाही लागू होईल; महाराष्ट्राप्रमाणेच आपल्याला सुतार, खलाशी, लोहार, सोनार, कुंभार, शिंपी, धुलाई इत्यादी कारागिरांचा मोठ्या प्रमाणावर विश्वकर्मा समुदाय सापडतो. आम्ही विश्वकर्मा योजनेची माहिती मराठीत देतो कारण ही योजना महाराष्ट्रातील कामगारांसाठी उपलब्ध आहे.

 

प्रधानमंत्री विश्वकर्मा योजनेचा लाभ कोणाला मिळणार? (Pm Vishwakarma Yojana Benefit)

सुतार, नाविक, लोहार, कुलुपांचे कारागीर, सोनार, कुंभार, लोहार, मूर्तिकार, मोची, टेलर, धोबी, मच्छीमार, हातोडा इत्यादी कीट बनविणारे कारागीर, चटई, झाडू बनविणारे कारागीर, लहान मुलांची खेळणी बनविणारे कारागीर, वारीक म्हणजेच सलूनमध्ये काम करणारे कारागीर ई.

 

कौशल्य विकास अभ्यासक्रम

पंतप्रधान विश्वकर्मा योजना कामगारांमधील कौशल्य विकासावर भर देणार आहे. त्याचप्रमाणे कामगारांना आधुनिक उपकरणे व डिझाईनची माहिती देण्यात येणार असून पारंपारिक कामगारांना आधुनिक यंत्रसामग्री व उपकरणे खरेदी करण्यासाठी अर्थसहाय्य देण्यात येणार आहे. विश्वकर्मा योजनेद्वारे, कामगार सहसा दोन प्रकारचे कौशल्य विकास अभ्यासक्रम घेतात. मूलभूत आणि प्रगत अभ्यासक्रम घेणार्‍या कामगारांना 500 युआनचा दैनिक स्टायपेंड देखील मिळेल.

 

Pm Vishwakarma Yojana Documents

आधार कार्ड

पॅन कार्ड

फोन नंबर

ई – मेल आयडी

पासपोर्ट आकाराचा फोटो

जात प्रमाणपत्र

बँक बुक

Pm Vishwakarma Yojana कधी सुरु होणार

पीएम विश्वकर्मा योजना महाराष्ट्र 2023 पुढील महिन्याच्या 17 तारखेला म्हणजेच 17 सप्टेंबर 2023 रोजी देवतांचे शिल्पकार भगवान विश्वकर्मा यांच्या जयंतीनिमित्त सुरू करण्यात येणार आहे. कारागीर आणि छोट्या व्यापाऱ्यांना या योजनेचा मोठा फायदा होणार आहे. ही योजना पारंपारिक व्यवसायातील कामगारांना बाजारपेठ उपलब्ध करून देण्यासाठी सुरू करण्यात आली होती ज्यांच्याकडे कौशल्ये आहेत परंतु निधीची कमतरता आहे.

 

Pm Vishwakarma Yojana कधी सुरु झाली ?

भारताचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी 17 सप्टेंबर 2023 रोजी विश्वकर्मा योजनेअंतर्गत पंतप्रधान म्हणून पदभार स्वीकारला. आता, इच्छुक आणि पात्र विश्वकर्मा समाज कर्मचारी त्यांच्या व्यवसायासाठी ऑनलाइन अर्ज करू शकतात आणि कर्ज मिळवू शकतात. ऑनलाइन अर्जाची वेबसाइट आणि अर्ज प्रक्रिया या लेखाच्या शेवटी दिली आहे.

 

पंतप्रधान विश्वकर्मा योजनेची शेवटची तारीख

पीएम विश्वकर्मा श्रम सन्मान योजना नुकतीच सुरू करण्यात आली असल्याने, सरकारने या योजनेसाठी अर्ज करण्याची अंतिम तारीख किंवा अंतिम मुदत अद्याप जाहीर केलेली नाही. योजनेसाठी ओळखण्यात आलेली निधीची श्रेणी 13,000-15,000 कोटी रुपये आहे. आणि निधी जवळपास वितरित झाल्यानंतर मुदत दिली जाईल, अशी अपेक्षा आहे.

 

किती आर्थिक मदत मिळणार?

प्रधानमंत्री विश्वकर्मा योजनेच्या पहिल्या टप्प्यात अर्जदार-लाभार्थींना 1 लाख रुपयांपर्यंतचे कर्ज मिळणार आहे. व्याज दर 5% वर मर्यादित केला जाईल, त्यानंतर दुसऱ्या टप्प्यात कामगारांना 2 लाख रुपयांपर्यंत सवलतीचे कर्ज दिले जाईल. कर्जाची परतफेड केल्यानंतर, कामगारांना पीएम विश्वकर्मा योजनेद्वारे पीएम विश्वकर्मा प्रमाणपत्र आणि ओळखपत्र मिळतील. याशिवाय आधुनिक उपकरणे खरेदीसाठी कामगारांना 15,000 रुपयांची आर्थिक मदतही दिली जाणार आहे.

 

विश्वकर्मा योजना वेबसाइट (Pm Vishwakarma Yojana Website)

विश्वकर्मा योजना आत्ताच अंमलात आणली जात असल्याने किंवा घोषणा केली जात असल्याने अधिकृत वेबसाइट अद्याप सुरू झालेली नाही. 17 सप्टेंबर 2023 रोजी ही योजना सुरू झाल्यानंतर, सरकारतर्फे सालगण योजनेची अधिकृत वेबसाइटही जाहीर केली जाईल. त्यामुळे अर्जदारांनी कोणत्याही खोट्या किंवा बनावट वेबसाइटवर नोंदणी करू नये किंवा चौकशी करू नये.

 

अर्ज कसा करायचा? (Pm Vishwakarma Yojana Online Apply)

पीएम विश्वकर्मा योजनेसाठी ऑनलाइन नोंदणी प्रक्रिया सुरू झाली असून योजनेचा लाभ घेण्यासाठी पात्र लाभार्थी, कामगार यांना गावातील सामायिक सेवा केंद्रांवर नोंदणी करावी लागेल, त्यानंतर कामगारांची अंतिम निवड केली जाईल. तीन तास. त्यांच्या पात्रता स्तरावर आधारित. विश्वकर्मा योजनेच्या कामकाजात राज्य सरकार पंतप्रधानांना मदत करेल, मात्र, संपूर्ण खर्च केंद्र सरकार उचलणार आहे.

 

पीएम विश्वकर्मा योजना ऑनलाइन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा

Krushna Pawar

MhShetkari या वेबसाईट द्वारे नव-नवीन शेती विषयी योजनाची तसेच चालू घडामोडीं बद्दल माहिती देत असतो. माहिती कशी वाटते कॉमेंट करून नक्की सांगत जा, तसेच अपडेट राहण्यासाठी आमचा WhatsApp ग्रुप नक्की जॉईन करा.

Related Post

Leave a Comment