पिक विम्याचे पैसे शेतकऱ्यांच्या खात्यात सरसकट जमा 1.25 कोटी शेतकरी पात्र..! New Dushkal Nuksan Bharpai List

Dushkal Nuksan Bharpai List: महाराष्ट्रात दुष्काळ हे एक महत्त्वाचे आव्हान आहे, ज्यामुळे शेतकर्‍यांना मोठा त्रास होत आहे. प्रत्युत्तर म्हणून, सरकारने 43 जिल्ह्यांतील अंदाजे 1.25 कोटी शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत जाहीर केली आहे. निधी थेट त्यांच्या संबंधित बँक खात्यात जमा केला जाईल.

 

Pik Vima Anudan Yojana Maharashtra 2023

 

तब्बल 1 कोटी 70 लाख 67 हजार शेतकर्‍यांनी यावर्षी पीक विमा योजनेत भाग घेतला, त्यांच्या किफायतशीर खर्चामुळे, केवळ रु. ही व्यापक नोंदणी राज्यातील जवळपास सर्व जिल्ह्यांमध्ये दिसून आली.

 

दुष्काळी ट्रिगर 2 ची सुरुवात 43 क्षेत्रांमध्ये झाली आहे, ज्यामध्ये पुणे, जालना आणि सोलापूर जिल्ह्यांमध्ये अनुक्रमे 7, 5 आणि 5 प्रभावित क्षेत्रे आहेत. सरकारने वेगवेगळ्या जिल्ह्यांतील विशिष्ट झोनमध्ये 24,000 रुपये ते 80,000 रुपये प्रति हेक्टर जमीन आर्थिक सहाय्य वाढवण्याची योजना आखली आहे.

राज्याच्या काही भागात अपुऱ्या पावसामुळे पीक लागवडीला मोठा फटका बसला आहे. प्रत्युत्तर म्हणून, सरकारने 43 बाधित जिल्ह्यांमध्ये “दुष्काळ ट्रिगर वन” आणि “दुष्काळ ट्रिगर टू” असे दोन उपक्रम राबवले आहेत. नंतर नियुक्त केलेल्या भागात भूजल पातळीचे निरीक्षण करण्यासाठी महामड्डा नावाचे विशेष अॅप वापरणे समाविष्ट आहे.

 

अपुर्‍या पावसामुळे झालेल्या पिकांच्या नुकसानीबद्दल शेतकर्‍यांना देय असलेली भरपाई निश्चित करण्यासाठी या जिल्ह्यांमध्ये सध्या सर्वसमावेशक मूल्यांकन सुरू आहे. या अभ्यासाचे निष्कर्ष सरकारला कळवले जातील, जे नंतर संबंधित पीक विमा कंपन्यांशी संपर्क साधतील. कोणत्याही अनपेक्षित परिस्थितीची पर्वा न करता दिवाळी सणापूर्वी शेतकऱ्यांना वेळेवर निधी वितरित करण्याचे आश्वासन कृषीमंत्र्यांनी दिले आहे.

 

Dushkal Nuksan Bharpai List

शेतकर्‍यांना त्यांच्यासमोरील आव्हाने दूर करण्यासाठी 10 नोव्हेंबरपर्यंत आर्थिक मदतीचा लाभ घेण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे. त्यांनी सुरुवातीला पेरलेले बियाणे वाया गेले आणि त्यांच्या नवीन पिकांसाठी अपुरे पाणी असल्याने, दिवाळी आनंदात साजरी करण्यासाठी शेतकरी विमा वाटपाची वाट पाहत आहेत.

 

Pik Vima Anudan Yojana Maharashtra

पिकांनुसार सरसकट हेक्टरी मिळणारी मदत

 

  • सोयाबीन – ४९००० रु. प्रति हेक्टर
  • तूर – ३५००० रु. प्रति हेक्टर
  • कांदा – ८०००० रु. प्रति हेक्टर
  • भुईमुग – ४०००० रु. प्रति हेक्टर
  • बाजरी – २४००० रु. प्रति हेक्टर

 

Dushkal Nuksan Bharpai List

Leave a Comment