Lek Ladki Yojana : लेक लाडकी योजनेंतर्गत 1 लाख 1 हजार रु. लाभासाठी येथे करा अर्ज, सविस्तर माहिती

Lek Ladki Yojana : लेक लाडकी योजना महाराष्ट्रात (Lek Ladki Yojana Maharashtra) सुरु झालेली आहे. त्याचा gr सुद्धा 30 नोव्हेंबर 2023 रोजी प्रदर्शित झाला आहे. अर्ज करण्यासाठी कागदपत्रे कोणकोणती लागणार आहेत. पात्रता, अटी शर्ती, अर्ज कसा करावा, लेक लाडकी योजना अर्ज pdf हि सर्व माहिती आपण या लेखात पाहणार आहोत.

Lek Ladki Yojana : मुलींचा जन्मदर वाढावा आणि मुलींच्या शिक्षणास प्रोत्साहन व खात्री देण्यासाठी 1 ऑगस्ट 2017 च्या शासन निर्णयानुसार “माझी कन्या भाग्यश्री (सुधारित) नवीन ही योजना 1 ऑगस्ट 2017 पासून लागू करण्यात आली आहे. कार्यक्रमाला मिळालेला प्रतिसाद लक्षात घेऊन सरकार या कार्यक्रमाला बळकटी देण्याचा आणि मुलींच्या सक्षमीकरणासाठी नवीन योजना लागू करण्याचे शासनाच्या विचाराधीन होते. त्यानुषंगाने सन २०२३ – २४ च्या अर्थसंकल्पिय भापणामध्ये “मुलींच्या सक्षमीकरणासाठी लेक लाडकी ही नवीन योजना ( Lek Ladki Yojana Maharashtra ) सुरु करण्यात येईल. पिवळे आणि केशरी शिधापत्रिका असलेल्या कुटुंबांना, मुलीच्या जन्मानंतर टप्प्याटप्प्याने अनुदान दिले जाईल आणि लाभार्थी मुलगी 18 वर्षांची झाल्यानंतर तिला 75,000 रुपये रोख मिळतील. आधीच जाहीर केले आहे. त्यामुळे राज्यातील मुलींच्या सक्षमीकरणासाठी ‘लेक लाडकी’ योजना सुरू करण्याचा सरकार विचार करत आहे.

अटी व शर्ती Lek Ladki Yojana

ही योजना 1 एप्रिल 2023 रोजी किंवा नंतर पिवळ्या आणि केशरी शिधापत्रिकाधारकांच्या कुटुंबांमध्ये लागू करण्यात आली आहे. जन्मलेल्या एक किंवा दोन मुलींना ते लागू होईल. तसेच, मुलगा आणि मुलगी असल्यास ते मुलीला लागू होते.

पहिल्या मुलाच्या तिसऱ्या टर्मसाठी आणि दुसऱ्या अपत्याच्या दुसऱ्या टर्मसाठी अर्ज सादर करताना

आई/वडिलांनी कुटुंब नियोजनाचा पुरावा सादर करणे आवश्यक आहे.

याशिवाय, दुस-या प्रसूतीदरम्यान जुळी मुले जन्माला आल्यास, एक मुलगी किंवा दोन्ही मुली या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात. परंतु नंतर आई/वडिलांना कुटुंब नियोजन शस्त्रक्रिया करावी लागेल.

1 एप्रिल 2023 पूर्वी मुलगी/मुलगा आणि 1 एप्रिल 2023 नंतर दुसरी मुलगी जन्माला आली. जुळ्या मुलींसाठी (स्वतंत्र) हा कार्यक्रम सुरूच राहील. परंतु आई/वडिलांनी कुटुंब नियोजन शस्त्रक्रिया करणे आवश्यक आहे.

लाभार्थीचे कुटुंब महाराष्ट्रातील रहिवासी असणे आवश्यक आहे.

लाभार्थीचे बँक खाते महाराष्ट्रात असले पाहिजे.

लाभार्थी कुटुंबाचे वार्षिक उत्पन्न रु. 100,000 पेक्षा जास्त नसावे.

लेक लाडकी योजनेचा लाभ घेण्यासाठी येथे करा अर्ज

वरील योजनेतील लाभांसाठी, मुलीच्या पालकांनी मुलीच्या जन्माची नोंदणी केल्यानंतर या शासन निर्णयाच्या परिशिष्टात नमूद केलेल्या आवश्यक कागदपत्रांसह विहित नमुन्यात जिल्ह्यातील अंगणवाडी सेविकांकडे अर्ज सादर करावा. . 1 एप्रिल 2023 रोजी आणि नंतर ग्रामीण किंवा शहरी भागातील संबंधित स्थानिक सरकारी युनिटमधील मुली. वरील परिशिष्टात आवश्यकतेनुसार काही फेरफार करणे आवश्यक असल्यास आयुक्त, एकात्मिक बाल विकास सेवा योजना, नवी मुंबई यांनी तदनुसार बदल करणे आवश्यक आहे. वरील योजनांसाठी आवश्यक असलेले सर्व अर्ज राज्यातील ग्रामीण व नागरी बाल विकास प्रकल्प अधिकारी, जिल्हा प्रकल्प अधिकारी, जिल्हा परिषद, जिल्हा महिला व बाल विकास अधिकारी, उपायुक्त, महिला व बाल विकास विभाग यांच्या कार्यालयात उपलब्ध करून दिले जातील. अंगणवाडी सेविका यांनी संबंधित लाभार्थ्याचे अर्ज भरावेत. लाभार्थीला आवश्यकतेनुसार अर्ज भरण्यास मदत करा आणि अर्ज गणवाडी पर्यवेक्षिका / मुख्यसेविका यांना सबमिट करा.

 

सविस्तर माहिती जाणून घेण्यासाठी येथे क्लिक करा

 

Leave a Comment