board exam 12 वी नंतर हा कोर्स करा या कंपन्या देतात लाखो रुपये वार्षिक पॅकेज

board exam तुम्ही बारावीनंतर कॉम्प्युटर सायन्स कोर्सेसच्या शोधात आहात का? तुम्हाला टेक्नॉलॉजीची आवड आहे का? अनेकदा विद्यार्थी १२वी नंतर गोंधळून जातात. काय करायचं काय नाही हे त्यांना कळत नाही. अनेक कोर्सेस चांगले तर असतात पण त्याबद्दल विद्यार्थ्यांना हवं तसं मार्गदर्शन मिळत नाही. कोर्स करताना अभ्यासक्रम काय असेल? त्याची व्याप्ती किती असेल? कोर्स पूर्ण झाल्यावर नोकरी करताना पगार काय असेल? असे अनेक प्रश्न विद्यार्थ्यांच्या मनात असतात.

1] संगणक विज्ञान आणि अभियांत्रिकी मध्ये B.Tech [ B.Tech in Computer Science and Engineering ]

सिस्टीम, सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंट आणि प्रोग्रॅमिंगचे विस्तृत ज्ञान. यात पदवीधरांना वार्षिक १० लाख रुपयांपर्यंत पगार मिळण्याची शक्यता आहे. आयटी, स्टार्टअप्स आणि रिसर्चमध्ये प्रचंड वाव आहे.

हेही वाचा : सरकारी कर्मचाऱ्यांसाठी खुशखबर! पगारात होणार १५,१४४ रुपयांची वाढ, वाढला महागाई भत्ता

2] B.Sc संगणक विज्ञान [ B.Sc in Computer Science ]

प्रोग्रामिंग हे अल्गोरिदम आणि सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंटवर लक्ष केंद्रित करतात. ग्रॅज्युएट सॉफ्टवेअर / सॉफ्टवेअर डेटा ॲनालिस्ट म्हणून भूमिका बजावणारे वेब डेव्हलपर्स वर्षाला ३ ते ६ लाख रुपये कमावतात. आयटी आणि संशोधनात अफाट वाव आहे.

3] बॅचलर ऑफ कॉम्प्युटर ॲप्लिकेशन्स (बीसीए) [ Bachelor of Computer Applications (BCA) ]

बीसीए, कंप्यूटर ॲप्लिकेशन्स आणि प्रोग्रामिंग भाषांवर जोर देते. सॉफ्टवेअर टेस्टिंग, वेब डेव्हलपमेंट किंवा सिस्टीम ॲडमिनिस्ट्रेशन सारख्या पदांवर पदवीधरांना वार्षिक अडीच ते पाच लाख रुपयांपर्यंत पगार मिळू शकतो. यामध्ये आयटी कंपन्या, सरकारी संस्था आणि ई-कॉमर्स कंपन्यांचा समावेश आहे.

हेही वाचा : नमो शेतकरी योजनेचा 6000 हजार रुपयेचा पहिला हप्ता या तारखेला बँक खात्यात

4] बॅचलर ऑफ इंजिनीअरिंग इन कॉम्प्युटर सायन्स [ B.E. in Computer Science ]

बीई हार्डवेअर आणि सॉफ्टवेअर सिस्टीम शिकवते. नेटवर्क इंजिनीअर, सॉफ्टवेअर इंजिनीअर किंवा डेटाबेस ॲडमिनिस्ट्रेटर अशा पदांवर पदवीधरांना वार्षिक ४ ते ८ लाख रुपये सुरुवातीचे वेतन मिळू शकते. या कोर्समध्ये आयटी, मॅन्युफॅक्चरिंग आणि कम्युनिकेशन क्षेत्रात संधी उपलब्ध आहेत.

5] B.Sc माहिती तंत्रज्ञान [ B.Sc in Information Technology ]

आयटीमध्ये बीएस्सी संगणक नेटवर्क, प्रोग्रामिंग आणि सिस्टम विश्लेषणावर लक्ष केंद्रित करते. आयटी कन्सल्टंट, सिस्टीम ॲनालिस्ट किंवा डेटा मॅनेजर म्हणून पदवीधरांना वार्षिक ३ ते ६ लाख रुपये सुरुवातीचे वेतन मिळू शकते. आयटी, फायनान्स आणि कन्सल्टन्सी इंडस्ट्रीमध्ये या कोर्सला वाव आहे.

6] B.Tech माहिती तंत्रज्ञान [ B.Tech in Information Technology ]

आयटीमध्ये संगणक प्रणाली, सॉफ्टवेअर विकास आणि नेटवर्क प्रशासन यांचा समावेश आहे. सॉफ्टवेअर इंजिनीअर, नेटवर्क ॲडमिनिस्ट्रेटर किंवा सायबर सिक्युरिटी ॲनालिस्ट म्हणून पदवीधरांना वार्षिक ४ ते ९ लाख रुपये पगार मिळू शकतो. आयटी, फायनान्स आणि सरकारी क्षेत्रात या अभ्यासक्रमाला भरपूर वाव आहे.

7] B.Sc डेटा सायन्स [ B.Sc in Data Science ]

B.Sc डेटा विश्लेषण, एमएल आणि सांख्यिकीय मॉडेलिंगवर लक्ष केंद्रित करतात. डेटा ॲनालिस्ट, सायंटिस्ट किंवा बीआय ॲनालिस्ट म्हणून पदवीधरांना वर्षाला ५ ते १० लाख रुपये मिळतात. ॲनालिटिक्स आणि एआय उद्योगांमध्ये प्रचंड क्षमता आहे.

8] आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स [ AI ]

एआयमध्ये बीएस्सी B.Sc मशीन लर्निंग, नॅचरल लँग्वेज प्रोसेसिंग आणि रोबोटिक्सवर भर दिला जातो. एआय इंजिनीअर, रोबोटिक्स स्पेशालिस्ट किंवा डेटा ॲनालिस्ट म्हणून पदवीधरांना वार्षिक ५ ते १२ लाख रुपयांपर्यंत पगार मिळू शकतो. एआय रिसर्च, ऑटोमेशन आणि टेक कंपन्यांमध्ये या कोर्सला वाव आहे.

9] सायबर सिक्युरिटीमध्ये B.Sc [ B.Sc in Cyber Security ]

नेटवर्क सिक्युरिटी, एथिकल हॅकिंग आणि मॅनेजमेंटवर लक्ष केंद्रित करा. सायबर सुरक्षा तज्ज्ञ, अधिकारी किंवा प्रवेश परीक्षक म्हणून पदवीधरांना वर्षाकाठी चार ते आठ लाख रुपये मिळतात. सायबर सिक्युरिटी कंपन्या, सरकार आणि फायनान्समध्ये चांगल्या संधी आहेत.

Leave a Comment